Đang xử lý, xin vui lòng đợi...
 
 Đang xử lý, xin vui lòng đợi...
Thỏa thuận thi hành án 13/11/2010 | 10:56:32

Hỏi: Bản án phúc thẩm tuyên tôi được sở hữu một căn nhà nhưng tôi phải thanh toán cho người em 24 lượng vàng. Nay chị em tôi có thể thỏa thuận với nhau về việc thi hành án bằng tiền thay cho 24 lượng vàng hay không? Bà Lê Thị Cẩm Hồng (lô 8 Nguyễn Thị Minh Khai, TP Nha Trang, Khánh Hòa)


Thỏa thuận thi hành án

 
Hỏi: Bản án phúc thẩm tuyên tôi được sở hữu một căn nhà nhưng tôi phải thanh toán cho người em 24 lượng vàng. Nay chị em tôi có thể thỏa thuận với nhau về việc thi hành án bằng tiền thay cho 24 lượng vàng hay không?

Bà Lê Thị Cẩm Hồng (lô 8 Nguyễn Thị Minh Khai, TP Nha Trang, Khánh Hòa)

- Trả lời:

Theo Điều 6 Luật Thi hành án dân sự thì đương sự có quyền thỏa thuận về việc thi hành án, nếu thỏa thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật và không trái đạo đức xã hội. Kết quả thi hành án theo thỏa thuận được công nhận. Theo yêu cầu của đương sự, chấp hành viên có trách nhiệm chứng kiến việc thỏa thuận về thi hành án.

Do vậy, chị em của bà có thể thỏa thuận với nhau về việc thi hành án bằng tiền thay thế cho số vàng nói trên.

LS TRẦN VĂN VIỆT
(Theo PL TPHCM)

Thêm bình luận ở đây:

Họ tên
Email
 

Khoảng cách

Thuộc khoảng

Thuộc cung

Tốt/Xấu

Tìm hiểu thêm về thước lỗ ban
 
Nam Nữ

 

Ngày sinh